วันนี้เราคุยเรื่องเหล่านี้กันครับ:
1. คลาสรุ่นพี่โตเริ่มหัดใช้ภาษา Python โดยเราจะใช้หนังสือฟรีบนเว็บชื่อ Automate the Boring Stuff with Python โดยเขียนโปรแกรมใน Mu-Editor การบ้านเด็กๆคือไปอ่านและเขียนตาม Chapter 0 และ 1 ในหนังสือ และหัดใช้ Mu-Editor โดยทำตาม คำแนะนำนี้และคำแนะนำนี้
![](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2020/09/automate_2e_cover.png?resize=474%2C626&ssl=1)
2. คลาสรุ่นน้องเล่น Dance Party ที่ Code.org โดยทำตามคำอธิบายไปเรื่อยๆแล้วเราจะทำให้ตัวละครเต้นรำอย่างที่เราต้องการได้ครับ
![](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2020/09/Screen-Shot-2563-09-18-at-12.51.23.jpg?resize=474%2C471&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2020/09/Screen-Shot-2563-09-18-at-12.50.25.jpg?resize=474%2C474&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2020/09/Screen-Shot-2563-09-18-at-12.50.16.jpg?resize=474%2C904&ssl=1)
3. คลาสรุ่นน้องเล่น Scratch กันต่อด้วยครับ มีบางคนเขียนเกมมาเล่นเองแล้ว วันนี้ผมลองเปิดโปรเจ็คที่มีคนทั่วโลกทำไว้แล้ว กดดูภายใน (ปุ่ม See Inside) เพื่อดูว่าคำสั่งการทำงานต่างๆเป็นอย่างไร แล้วลองเปลี่ยนข้างในดู เช่นบางเกมเราก็ทำให้เราตายได้ไม่จำกัดครั้งจะได้เล่นนานๆ หรือบางเกมก็เปลี่ยนความเร็วในการเคลื่อนไหวจะได้เล่นง่ายขึ้น บอกให้เด็กๆไปหาโปรเจ็กที่ตนสนใจแล้วดูข้างในดูครับ