วันศุกร์ที่ผ่านมาเด็กๆหัดใช้ Pillow กันต่อครับ (ต่อจากศุกร์ที่แล้ว) คราวนี้โจทย์คือต่อภาพสองภาพเข้าด้วยกันโดยสามารถกำหนดความสูงหรือความกว้างภาพผลลัพธ์ได้ เด็กๆก็ศึกษาวิธีทำจาก https://automatetheboringstuff.com/chapter17/ และ https://pillow.readthedocs.io/en/stable/handbook/index.html และค่อยๆเขียนโปรแกรมไปครับ
หน้าตาของตัวโปรแกรมจะเป็นประมาณนี้ครับ:
![](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2019/02/Screen-Shot-2562-02-03-at-15.39.28.jpg?resize=474%2C400&ssl=1)
สามารถดาวน์โหลด Jupyter Notebook ที่มีตัวอย่างโค้ดทั้งหมดที่นี่นะครับ
One thought on “วิทย์ม.ต้น: ใช้ Pillow ใน Python รวมภาพเข้าด้วยกัน”