ผมไปทำกิจกรรมวิทย์กับเด็กๆมาครับ เด็กประถมหัดคิดแบบวิทย์โดยพยายามอธิบายมายากล ได้ดูคลิปการทำงานของปืนใหญ่ลม (vortex cannon) แบบต่างๆ แล้วได้เล่นของจริงที่ผมประดิษฐ์ไว้ครับ
(อัลบั้มบรรยากาศกิจกรรมอยู่ที่นี่นะครับ กิจกรรมประถมคราวที่แล้วเรื่อง “บูมเมอแรงกระดาษ, ปืนลมขวดพลาสติก, ของเล่นพลังลม” ครับ ลิงก์รวมทุกกิจกรรมอยู่ที่นี่นะครับ)
เด็กประถมได้ดูมายากลนี้ครับ ดูเฉพาะตอนแรกที่เป็นกล ยังไม่ดูส่วนเฉลยตอนหลัง แล้วดูเฉลยหลังจากได้พยายามคิดพยายามอธิบายว่ากลแต่ละกลทำอย่างไรกันก่อนครับ กลวันนี้คือเสกคนมานั่งบนบัลลังค์ครับ:
กิจกรรมนี้ฝีกเด็กๆให้คิดแบบวิทยาศาสตร์ครับ มีการสังเกต การตั้งสมมุติฐานเพื่ออธิบายสิ่งที่สังเกตมา การตรวจสอบสมมุติฐานกับข้อมูลที่สังเกตมา การตั้งสมมุติฐานใหม่เมื่อสมมุติฐานเดิมขัดกับข้อมูล นอกจากนี้เราพยายามให้เด็กๆมีความกล้าคิดและออกความเห็นครับ
จากนั้นผมก็ให้เด็กๆดูบางส่วนจากคลิปปืนใหญ่ลม (Vortex Cannon) เหล่านี้ครับ:
มีคลิปแนะนำอีกสองคลิปที่เด็กๆไม่ได้ดูเพราะเวลาจำกัดด้วยครับ:
จากนั้นผมก็อธิบายการประกอบและเล่นของเล่นพวกนี้:
จากนั้นเด็กๆก็แยกย้ายกันเล่นสนุกสนานจนหมดเวลาครับ:
![](https://i2.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2020/03/A7304006.jpeg?fit=474%2C316&ssl=1)
![](https://i1.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2020/03/A7304011.jpeg?fit=474%2C711&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2020/03/A7304090.jpeg?fit=474%2C711&ssl=1)
![](https://i2.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2020/03/A7304095.jpeg?fit=474%2C316&ssl=1)