สัปดาห์นี้เด็กม.2-3 เขียนโปรแกรมหาเงินสะสมจากการออมเป็นประจำปีละเท่าๆกัน โดยมีผลตอบแทนต่อปีเท่าๆกัน เป็นเวลาหลายๆปีครับ ต่อยอดจากสัปดาห์ที่แล้วที่คำนวณมูลค่าเงินในอนาคตถ้ามีการทบต้นไปเรื่อยๆหลายๆปี
เราปรับชื่อตัวแปรของฟังก์ชั่นหาค่าเงินในอนาคตให้เป็นสากลมากขึ้น:
![](https://i2.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2019/08/Screen-Shot-2562-08-04-at-16.27.05.png?fit=474%2C131&ssl=1)
หัดใช้ f-string เพื่อจัดรูปแบบข้อความหรือจำนวนทศนิยม:
![](https://i2.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2019/08/Screen-Shot-2562-08-04-at-16.29.41.png?fit=474%2C287&ssl=1)
และคำนวณเงินอนาคตทั้งหมดถ้าออมเท่าๆกันทุกปี:
![](https://i1.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2019/08/Screen-Shot-2562-08-04-at-16.32.24.png?fit=474%2C154&ssl=1)
ถ้าออมเงินทุกปีๆละ 1 บาท ที่ผลตอบแทน 0%, 2%, 5%, 7%, 10%, 15%, 20% เป็นเวลา 10, 20, 30, 40, 50 ปี จะมีเงินรวมตอนจบดังนี้:
![](https://i1.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2019/08/Screen-Shot-2562-08-04-at-16.34.50.png?fit=474%2C273&ssl=1)
สามารถโหลด Jupyter Notebook ไปเล่นได้ที่นี่ หรือดูโค้ดออนไลน์ได้ที่ https://colab.research.google.com/drive/1m8nOG-kKcsY7zur6IIrG9NlzNyB5ylYS?usp=sharing นะครับ
นอกจากนี้เด็กๆม.1, 2, 3 ก็ได้รู้จัก Mu Editor สำหรับเขียนโปรแกรมไพธอนแล้วเก็บเป็นไฟล์ .py แยกต่างหากไม่อยู่ใน Jupyter Notebook ครับ สามารถโหลดได้ที่ https://codewith.mu
![](https://i0.wp.com/codewith.mu/img/en/mu.gif?w=474&ssl=1)
เด็กม. 1 ได้เห็น turtle graphics นิดหน่อย ในอนาคตเราคงเอามาใช้วาดนู่นวาดนี่กัน
![](https://i2.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2019/08/Screen-Shot-2562-08-04-at-16.52.59.png?fit=474%2C823&ssl=1)