ผมไปทำกิจกรรมวิทย์กับเด็กประถมศูนย์การเรียนปฐมธรรมและเด็กอนุบาลสามบ้านพลอยภูมิครับ เด็กๆประถมหัดคิดแบบวิทย์โดยพยายามอธิบายมายากล เด็กๆทุกคนเล่นโฮโมโพลาร์มอเตอร์ที่ทำจากถ่านไฟฉาย แม่เหล็ก และลวดทองแดง บางคนที่สนใจก็เอาลวดไปดัดเองเล่นเองครับ
(อัลบั้มบรรยากาศกิจกรรมประถมอยู่ที่นี่ กิจกรรมอนุบาลอยู่ที่นี่ ส่วนลิงก์รวมทุกกิจกรรมอยู่ที่นี่นะครับ)
ก่อนอื่นเด็กๆประถมได้ดูมายากลเหล่านี้ครับ ดูเฉพาะตอนแรกที่เป็นกล ยังไม่ดูส่วนเฉลยตอนหลัง แล้วดูเฉลยหลังจากได้พยายามคิดพยายามอธิบายว่ากลแต่ละกลทำอย่างไรกันก่อน วันนี้คือกุมารทองคิดเลข:
กิจกรรมนี้ฝีกเด็กๆให้คิดแบบวิทยาศาสตร์ มีการสังเกต การตั้งสมมุติฐานเพื่ออธิบายสิ่งที่สังเกตมา การตรวจสอบสมมุติฐานกับข้อมูลที่สังเกตมา การตั้งสมมุติฐานใหม่เมื่อสมมุติฐานเดิมขัดกับข้อมูล นอกจากนี้เราพยายามให้เด็กๆมีความกล้าคิดและออกความเห็นครับ
ผมสอนเด็กๆประถมว่าเมื่อมีกระแสไฟฟ้าและแม่เหล็กอยู่ใกล้ๆกัน จะมีแรงกระทำกับกระแสไฟฟ้าในทิศทางที่ตั้งฉากกับทั้งทิศทางสนามแม่เหล็กและทิศทางกระแสไฟฟ้า ถ้าเราออกแบบขดลวดและแม่เหล็กให้อยู่ใกล้กันอย่างเหมาะสมก็สามารถทำให้ขดลวดหรือแม่เหล็กเคลื่อนที่ได้ หลักการนี้ถูกใช้ในการสร้างมอเตอร์ประเภทต่างๆ สร้างลำโพง และผลิตภัณฑ์ไฟฟ้าและแม่เหล็กอีกหลายชนิด
วันนี้มาสอนวิธีทำมอเตอร์แบบแรกๆของโลกเรียกว่าโฮโมโพลาร์มอเตอร์ วิธีทำดังในคลิปครับ:
จากนั้นผมก็แจกขดลวดที่ดัดไว้แล้วให้เด็กๆเล่น สำหรับเด็กที่สนใจจะดัดลวดเอง ผมก็ตัดลวดแจกให้เด็กๆไปทดลองทำเอง พบว่าเด็กๆตั้งแต่อนุบาลสามถึงป.6 เล่นของเล่นนี้อย่างสนุกสนาน
![](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2020/12/128425878_10157375538731174_5592913896497785729_o-1.jpg?resize=474%2C711&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2020/12/127890364_10157375539551174_6040806628493945939_o.jpg?resize=474%2C316&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2020/12/128577899_10157375539666174_2295992904048868979_o.jpg?resize=474%2C316&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2020/12/128052470_10157375541676174_2929582130688116703_o-1.jpg?resize=474%2C316&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2020/12/127889069_10157375542106174_1879330421697257814_o.jpg?resize=474%2C316&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2020/12/128016120_10157375542541174_680018734742647357_o.jpg?resize=474%2C316&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2020/12/127850143_10157375871041174_2503205859612579419_o-1.jpg?resize=474%2C632&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2020/12/128940200_10157375871386174_331812499717045078_o.jpg?resize=474%2C356&ssl=1)
![](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2020/12/127553243_10157375871341174_4049988907743855020_o-1.jpg?resize=474%2C356&ssl=1)
ของเล่นอันนี้ทำง่ายเหมาะกับให้เด็กๆทดลองทำเล่นเอง เป็นการปลูกฝังให้เคยชินกับเรื่องแม่เหล็ก กระแสไฟฟ้า แบตเตอรี่ครับ