วันนี้เด็กๆม.ต้นได้เริ่มรู้จักภาษาคอมพิวเตอร์อีกหนึ่งภาษาครับ ชื่อว่าภาษาไพธอน (Python) เป็นภาษาที่เรียนรู้ได้ค่อนข้างง่ายและใช้ได้ทั่วไปครับ วันนี้เราหัดใช้แบบออนไลน์กันที่ repl.it ซื่งเป็นเว็บไซต์ใช้ทดลอง เรียนรู้ และสร้างผลงานด้วยภาษาคอมพิวเตอร์หลายๆภาษาครับ เข้าไปแล้วก็กดสมัคร (Sign up) แล้วเลือกภาษา Python ครับ
![เว็บ repl.it ครับ](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2018/09/Screen-Shot-2561-09-07-at-12.17.47.png?resize=474%2C461&ssl=1)
ชื่อเว็บ repl.it มาจากตัวย่อของ Read-Evaluate-Print-Loop ครับ คือจะให้เราพิมพ์คำสั่งเข้าไปแล้วมันก็จะอ่าน (Read) แล้วมันก็จะคำนวณผลจากคำสั่งที่เราใส่เข้าไป (Evaluate) และพิมพ์ผลลัพธ์ให้เราดู (Print) และก็กลับไปรอรับคำสั่งเราอีก (Loop)
พอสมัครสมาชิกและเลือกภาษา Python แล้ว หน้าจอจะมีหน้าตาประมาณนี้ครับ:
ช่องดำๆด้านขวาคือส่วนที่เราป้อนคำสั่งต่างๆให้คอมพิวเตอร์คำนวณให้เราครับ ช่องขาวๆตรงกลางเป็นที่เก็บคำสั่งเยอะๆไว้ด้วยกันเป็นโปรแกรมเพื่อว่าเวลาเรากลับเข้ามาใหม่เราจะได้เรียกใช้ได้ เราสามารถพิมพ์โปรแกรมของเราในช่องกลางแล้วกดปุ่ม run ด้านบนแล้วดูผลลัพธ์ในช่องสีดำด้านขวาครับ
จากนั้นเด็กๆลองพิมพ์คำสั่งให้ Python คิดเลขให้ เอาตัวอย่างมาจากเว็บ Learn X in Y minutes ส่วนภาษา Python:
![จาก https://learnxinyminutes.com/docs/python3/ ครับ](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2018/09/Screen-Shot-2561-09-07-at-10.55.39.png?resize=474%2C659&ssl=1)
ต่อไปเด็กๆก็เข้าไปทำแบบฝึกหัดและเรียนรู้เองด้วย Auto-Graded Course with Solutions ภาษา Python โดย Vitaly Pavlenko ครับ (มีคอร์สอื่นๆที่ https://repl.it/community ด้วยนะครับ)
เวลาเด็กๆไม่เข้าใจแบบฝึกหัด เขาจะไปอ่านความรู้เพิ่มเติมที่ https://snakify.org/en/ โดยที่ในแต่ละแบบฝึกหัดจะมีลิงก์ไปส่วนต่างๆที่ควรไปอ่านครับ เช่นแบบฝึกหัดอันแรกๆก็จะให้ไปอ่านที่ https://snakify.org/lessons/print_input_numbers/ เป็นต้นครับ หน้าตาเป็นประมาณนี้ครับ:
![ตัวอย่างหน้าความรู้เพิ่มเติมครับ: https://snakify.org/en/lessons/print_input_numbers/](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2018/09/Screen-Shot-2561-09-07-at-12.35.35.jpg?resize=474%2C445&ssl=1)
ผมให้เด็กๆไปทยอยทำแบบฝึกหัดทั้งหลายให้หมดภายในสองสัปดาห์นี้ครับ เป็นการทำความคุ้นเคยกับภาษา Python และหัดอ่านและค้นคว้าด้วยภาษาอังกฤษไปด้วย