![Image from http://sci-toys.com/scitoys/scitoys/echem/batteries/copper_aluminum_coke.jpg](https://i0.wp.com/witpoko.com/wp-content/uploads/2014/08/copper_aluminum_coke-300x219.jpg?resize=300%2C219)
ที่ Scitoys.com เขามีหน้าอธิบายการทำแบตเตอรี่โดยใช้วัสดุสองชนิดจุ่มลงไปในสารละลายที่นำไฟฟ้าครับ มีการทำด้วย
- กระป๋องโค้ก (อลูมิเนียม) + น้ำโค้ก + ทองแดง,
- สังกะสี+โค้ก+ทองแดง,
- สังกะสี+น้ำเกลือ+ทองแดง,
- สังกะสี+น้ำเกลือผสมไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์หรือคลอรีน+ทองแดง,
- อลูมิเนียม+น้ำเกลือ+ทองแดง,
- สังกะสี+น้ำส้มสายชู+ทองแดง
เผื่อใครสนใจเข้าไปดูนะครับ สำหรับที่กลุ่มบ้านเรียนปฐมธรรม เราเคยทำการทดลองประมาณนี้ตอน “กระแสไฟฟ้า แม่เหล็ก มอเตอร์ และแบตเตอรี่” ครับ